Xe khách chuyển khách dọc đường sang xe khác có bị phạt không? -

Xe khách chuyển khách dọc đường sang xe khác có bị phạt không?

Xe khách chuyển khách dọc đường sang xe khác có bị phat không?

Chị Nguyễn Thị Hằng (Hà Nội) hỏi: Tuần trước tôi bắt xe khách từ Hà Nội về TP Vinh nhưng đến tỉnh Thanh Hóa thì trên xe chỉ còn 6 khách. Nhà xe bèn chuyển 6 hành khách, trong đó có tôi sang xe khác. Các hành khách thấy rất khó chịu vì phải chuyển hành lý sang xe khác trong đêm, lại không có chỗ ngồi như ban đầu. Xin hỏi những ô tô chở khách mà sang nhượng khách dọc đường thì có bị xử phạt không?

xe khach sang nhuong hanh khach

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO
Trả lời:
Việc xe khách sang nhượng khách dọc đường mà không được sự đồng ý của hành khách là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.
Căn cứ theo:
Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ
Thì:
Theo điểm b Khoản 5 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ, quy định: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với những xe sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; Đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; Bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn;
Theo điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ, quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện mà sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; Đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; Bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.
Như vậy, với vi phạm như anh chị Khánh phản ánh, nhà xe trên sẽ bị các mức xử phạt sau: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ, bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO

bannerLuatLETO-01


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status