Vợ có phải trả tiền do chồng vay để đánh bài không? -

Vợ có phải trả tiền do chồng vay để đánh bài không?

Chào luật sư công ty LETO, trước khi kết hôn, chồng tôi có nợ một người bạn số tiền 30 triệu đồng. Do nghiện “ cờ bạc” nên khi kết hôn, chồng tôi tiếp tục nợ người bạn thêm 10 triệu đồng và một chiếc xe máy SH .Do mâu thuẫn trong cuộc sống nên vợ chồng tôi đã quyết định ly hôn trong năm nay.Khi hai vợ chồng ly hôn, chồng tôi có nói đến khoản nợ trên và yêu cầu tôi phải có trách nhiệm trả thì chồng tôi mới kí vào đơn ly hôn. Tôi xin hỏi công ty  khoản tiền trên tôi có phải trả nợ không?

vo co phai tra tien chong vay tien danh bai khong

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO

Trả lời :

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Bạn không phải trả khoản nợ do chồng bạn vay để chơi cờ bạc.

Căn cứ :

  • Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 ngày 19 tháng 06 năm 2014 (sau đây gọi tắt là Luật HN&GĐ 2014)

Cover Twitter-04

Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

–  Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn;

– Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại khoản 4 Điều 37 của Luật này;

–  Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;

– Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.

Từ các lẽ trên  bạn chỉ phải chịu trách nhiệm liên đới đối với các khoản nợ từ  giao dịch do chồng bạn thực hiện trong thời kỳ hôn nhân nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình hoặc các giao dịch phù hợp với quy định về đại diện giữa vợ và chồng hoặc dựa trên quan hệ ủy quyền. Vì vậy, đối với khoản vay của chồng bạn để đi đánh bạc, bạn không có nghĩa vụ liên đới.

Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status