Uống rượu lái xe bị xử phạt như thế nào? -

Uống rượu lái xe bị xử phạt như thế nào?

Xin chào luật sư Công ty LETO, Ngày 15/12/2016, Tôi đi dự tiệc liên hoan của bạn tôi nên đã uống một chút rượu sau đó lái xe về nhà. Khi tôi đi đến đoạn Nguyễn Chí Thanh thì bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe và đã kiểm tra nồng độ cồn trong máu của tôi là 46 miligam/100 mililít máu. Cảnh sát giao thông đã xử phạt tôi 7.000.000 đồng. Vậy cho tôi hỏi việc cảnh sát giao thông phạt tôi 7.000.000 đồng là đúng hay sai? Tôi xin cảm ơn.

uong ruou lai xe

Ban biên tập Tư vấn pháp luật an toàn giao thông Công ty luật LETO

Trả lời: 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật an toàn giao thông Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn 3.500.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe trên đường mà trong máu có nồng độ cồn 46 miligam/100 mililít máu là trái với quy định của pháp luật hiện hành.

Căn cứ theo:

Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

“1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;
  2. b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;
  3. c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.
  4. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  5. a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;
  6. b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;
  7. c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.
  8. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.
  9. Cover Twitter-04

Theo quy định này, tùy từng hành vi và mức độ lỗi khác nhau mà mức phạt vi phạm hành chính đối với từng hành vi là khác nhau. Cổng bệnh viện là nơi đông đúc người và xe cộ đi lại, bởi vậy qua đường ở đây không đảm bảo an toàn. Theo đó, hành vi của bạn đã vi phạm quy tắc giao thông đường bộ và mức phạt tiền là từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng

Ban tư vấn pháp luật an toàn giao thông hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Tòa nhà Golden West, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 043.533.5122  Fax: 043.533.5122
Hotline: 0943393223- 1900 6258

DMCA.com Protection Status