Thủ tục xin cấp sổ đỏ -

Thủ tục xin cấp sổ đỏ

Chào luật sư công ty LETO, năm 2001, tôi được bố để lại cho một 50m2 đất nhưng chỉ nói miệng mà không có giấy tờ gì, sau đó một vài năm ông mất. Năm 2002, gia đình tôi đã xây nhà trên mảnh đất đó và sử dụng ổn đinh, có  nộp thuế đất từ năm 2002 đến bây giờ.

Bây giờ tôi muốn  xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có được không và cần những thủ tục gì?

thu tuc xin so do

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn có thể được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Bởi lẽ:

Căn cứ:

Luât đất đai số 45/2013/QH13 ngày 29 tháng 11 năm 2013 (sau đây gọt tắt là Luật Đất đai 2013 )

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP  ngày 15 tháng 5 năm 2014, Nghị định của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật đất đai.

Thì:

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác trong thời gian từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 1/7/2004; nay được UBND cấp xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất; phù hợp với quy hoạch hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch; chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp phải thu hồi thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

Đối với thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất nhỏ hơn hoặc bằng hạn mức giao đất ở quy định tại Khoản 2 Điều 143 và Khoản 4 Điều 144 của Luật Đất đai (sau đây gọi là hạn mức giao đất ở) thì toàn bộ diện tích thửa đất được công nhận là đất ở.

Trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức giao đất ở thì diện tích đất ở được công nhận bằng hạn mức giao đất ở; trường hợp diện tích đất xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống lớn hơn hạn mức giao đất ở thì công nhận diện tích đất ở theo diện tích thực tế đã xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống đó;

Từ các lẽ trên, để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn cần xin giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã là đất sử dụng ổn định, không có tranh chấp, không thuộc diện quy hoạch hoặc phù hợp với quy hoạch. Sau đó tiến hành chuẩn bị các tài liệu cần thiết để nộp tới Văn phòng đăng ký đất đai tại UBND xã để xin cấp Giấy chứng nhận. Hồ sơ bao gồm:

  1. Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
  2. Một trong các loại giấy tờ quy định tài Điều 100 của Luật đất đai 2013 và Điều 18 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP khi đăng kí về quyền sử dụng đất.
  3. Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất – nếu có (bản sao).
  4. Báo cáo kết quả rà soát hiện trạng sử dụng đất đối với trường hợp tổ chức trong nước, cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất trước ngày 01/07/2004.
  5. Trường hợp có đăng ký quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề phải có hợp đồng hoặc văn bản thỏa thuận hoặc quyết định của Tòa án nhân dân về việc xác lập quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề, kèm theo sơ đồ thể hiện vị trí, kích thước phần diện tích thửa đất mà người sử dụng thửa đất liền kề được quyền sử dụng hạn chế.

Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO

Cover Twitter-04


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Tòa nhà Golden West, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 043.533.5122  Fax: 043.533.5122
Hotline: 0943393223- 1900 6258

DMCA.com Protection Status