Nơi khám bệnh khác nơi đã đăng ký bảo hiểm y tế thì có được hưởng bảo hiểm không? -

Nơi khám bệnh khác nơi đã đăng ký bảo hiểm y tế thì có được hưởng bảo hiểm không?

Xin chào luật sư Công ty LETO, Tôi tham gia bảo hiểm y tế và đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là bệnh viện đa khoa huyện Lục Yên, Yên Bái. Tuy nhiên, tôi muốn khám chữa bệnh tại bệnh viện khác thì tôi có được bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám chữa bệnh hay không và mức thanh toán là bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn.

noi kham benh khac noi dang ky huong bao hiem y te

Ban biên tập Tư vấn pháp luật lao động Công ty luật LETO

Trả lời:  

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật bảo hiểm y tế Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Trường hợp bạn đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là bệnh viện tuyến huyện. Tuy nhiên, khi bạn đi khám chữa bệnh ở bệnh viện tuyến khác thì vẫn được bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám chữa bệnh và mức thanh toán phụ thuộc vào việc bạn khám chữa bệnh ở bệnh viện tuyến nào.

Căn cứ theo:

Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016”.

bannerLuatLETO-01

Theo quy định này, người có thẻ bảo hiểm y tế mà tự đi khám, chữa bệnh trái tuyến thì quỹ bảo hiểm y tế vẫn thanh toán chi phí khám chữa bệnh theo mức hưởng như sau:

 + Khám chữa bệnh trái tuyến trung ương mà điều trị nội trú thì được hưởng 40% chi phí khám chữa bệnh;

 + Khám chữa bệnh trái tuyến tỉnh mà điều trị nội trú được hưởng 60% mức hưởng chi phí khám chữa bệnh,

+ Khám chữa bệnh trái tuyến ở bệnh viện tuyến huyện thì mức hưởng chi phí khám chữa bệnh nằm trong danh mục khi đi khám chữa bệnh trái tuyến ở bệnh viện tuyến huyện là 100%.

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế mà khám chữa bệnh trái tuyến tỉnh, trung ương mà điều trị ngoại trú thì sẽ phải tự thanh toán toàn bộ chi phí khám chữa bệnh.

Như vậy, nếu bạn khám chữa bệnh ở bệnh viện tuyến nào thì sẽ được bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám chữa bệnh theo mức nêu trên và với điều kiện bạn phải điều trị nội trú. Nếu điều trị ngoại trú bạn sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám chữa bệnh cho bạn.

Ban tư vấn pháp luật bảo hiểm y tế hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status