Người không biết chữ khi tham gia giao dịch có cần người làm chứng không -

Người không biết chữ khi tham gia giao dịch có cần người làm chứng không

          Ông tôi khi tham gia giao dịch không biết chữ không thể đọc được văn bản thì khi công chứng có cần người làm chứng không?

         nguoi khong biet chu co can nguoi lam chung khong

          Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO        

          Trả lời:

          Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

          Đối với người tham gia giao dịch không biết chữ thì khi tiến hành công chứng cần phải có người làm chứng.

          Căn cứ theo:

          Luật công chứng 2014.

          Theo đó:

          Tại Khoản 2 Điều 47 Luật công chứng 2015 quy định như sau: “Trường hợp người yêu cầu công chứng không đọc được, không nghe được, không ký, điểm chỉ được hoặc trong những trường hợp khác do pháp luật quy định thì việc công chứng phải có người làm chứng”. Đối với trường hợp của bạn, người tham gia giao dịch là ông bạn không biết chữ, tức là không đọc được nên việc công chứng hợp đồng, giao dịch phải có người làm chứng.

          Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO

Cover Twitter-04


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status