Mức xử phạt đối với người uống rượu bia điều khiển ô tô -

Mức xử phạt đối với người uống rượu bia điều khiển ô tô

Tôi có anh bạn trước đó đã sử dụng rượu bia nhưng vẫn điều khiển xe ô tô lưu thông trên đường. Vậy nếu bị cảnh sát giao thông xử phạt thì anh bạn tôi sẽ lĩnh mức xử phạt như thế nào?

xu phat nguoi uong ruou bia dieu khien o to

 Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO        

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định khi bạn sử dụng rượu bia thì bạn của bạn sẽ không được phép điều khiển phương tiện lưu thông trên đường. Vậy nếu trong trường hợp bị xử phạt mức phạt có thể như sau

Căn cứ theo:

  • Nghị định 46/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đường bộ và đường sắt.

Căn cứ theo điểm a khoản 6, điểm b khoản 8, điểm a khoản 9 Điều 5 Nghị định 46/2016.

Cover Twitter-04

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Tòa nhà Parkson – Viet Tower – Số 1 Thái Hà, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội.
Điện thoại: 097.276.8558 Fax: 0243.533.5122
Hotline: 097.276.8558 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status