Mức lương hưu được hưởng theo quy định của pháp luật -

Mức lương hưu được hưởng theo quy định của pháp luật

Bố tôi sẽ nghỉ hưu vào tháng 1/2017.Bố tôi có tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 17/5/1994. Vậy tôi muốn hỏi rằng khi bố tôi nghỉ hưu sẽ được hưởng lương hưu như thế nào theo pháp luật hiện hành?

muc luong huu duoc tra theo quy dinh cua phap luat

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Bố của bạn sẽ được hương lương hưu theo quy định của pháp luật:

Căn cứ theo:

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Cover Twitter-04

          Trường hợp của bố bạn sẽ nghỉ hưu vào tháng 1/2016 nên chế độ hưu trí của bố bạn sẽ được áp dụng theo Luật bảo hiểm xã hội 2014, Luật có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.Căn cứ theo điểm a khoản 1 Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

“1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

a) Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;”

Do bố bạn thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do nhà nước quy định có tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nên bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu trong trường hợp này là bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm trước khi nghỉ hưu. Tức là bố bạn sẽ được hưởng lương hưu theo bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm trước khi nghỉ hưu.

Khoản 1 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 56. Mức lương hưu hằng tháng

“1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.”

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

Bố bạn đến thời điểm nghỉ hưu đã đóng bảo hiểm xã hội được 22 năm theo quy định trên thì mức lương hưu hàng tháng bạn được hưởng sẽ được tính tương đương 59% mức lương bình quân tháng đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% mức tối đa bằng 75%.

Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Tòa nhà Parkson – Viet Tower – Số 1 Thái Hà, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội.
Điện thoại: 097.276.8558 Fax: 0243.533.5122
Hotline: 097.276.8558 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status