Ký hợp đồng lao động xác định thời hạn lần hai -

Ký hợp đồng lao động xác định thời hạn lần hai

Tôi ký kết hợp đồng lao động với công ty Thăng Long từ 10/3/2012 đến 10/9/2013 để đảm nhiệm nhân viên kế toán. Sau khi hết hạn hợp đồng, tôi ký tiếp với công ty hợp đồng lao động có thời hạn từ 11/3/2013 đến 11/3/2014. Sau đó cô Mai (cũng là kế toán) cùng làm việc với tôi xin nghỉ chế độ thai sản vào ngày 8/4/2014, thì giám đốc công ty đề nghị tôi ký tiếp hợp đồng với thời hạn từ 12/3/2014 đến 12/9/2014 và được cô Mai đồng ý. Xin hỏi nếu tôi ký kết hợp đồng lao động thứ ba này có hợp pháp không?

ky  hop dong lao dong xac dinh thoi han

Ban biên tập Tư vấn pháp luật lao động Công ty luật LETO

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc bạn và công ty Thăng Long tiếp tục ký kết hợp đồng lao động với thời hạn từ 12/3/2014 đến 12/9/2014 là không đúng với quy định của pháp luật.

Căn cứ theo:

Bộ luật lao động năm 2012

Theo đó, khoản 1, 2 Điều 22 Bộ luật lao động quy định:

“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn”

Cover Twitter-04

Có thể thấy theo quy định này, hợp đồng lao động đầu tiên mà bạn ký kết với công ty là hợp đông xác định thời hạn do có thời hạn xác định là 18 tháng. Như vậy theo khoản 2 Điều 22, khi hợp đông đó hết hạn, thì bạn chỉ có thể tiếp tục ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng lao động xác định thời hạn tối đa là 1 lần duy nhất. Do đó, việc bạn và công ty Thăng Long tiếp tục ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn lần thứ hai là không hợp pháp. Nếu công ty Thăng Long có nhu cầu tiếp tục hợp tác với bạn thì hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn, điều này cũng góp phần tốt hơn trong việc bảo vệ quyền lợi cho bạn.

Ban tư vấn pháp luật lao động hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ, bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO.


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status