Khách hàng hỏi về giấy chứng nhận y tế - HC -

Khách hàng hỏi về giấy chứng nhận y tế – HC

Chị Phương Nhi
nhi.tran@saigonxxxx.vn
Cho tôi hỏi về hồ sơ cấp giấy chứng nhận y tế (HC), hồ sơ số 4 là: Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định số 38/2012/NĐ-CP ngày 25 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm) hoặc Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (Bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân). Như vậy, chỉ cung cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có được không? và có bắt buộc phải công bố hợp quy trước khi xin cấp HC không? Xin cảm ơn.

Chào chị Phương Nhi​,

Cảm ơn chị đã quan tâm tới dịch vụ tư vấn pháp lý tại Hãng luật LetoLegal!

Về thắc mắc của chị, Hãng luật phúc đáp hướng dẫn như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 52/2015/TT-BYT của Bộ y tế, thành phần hồ sơ xin cấp Chứng nhận y tế (HC) bao gồm:

1. Đơn đề nghị cấp HC theo mẫu

2. Kết quả kiểm nghiệm của từng mặt hàng thuộc lô hàng xuất khẩu, gồm các chỉ tiêu theo yêu cầu của Quy chuẩn kỹ thuật tương ứng (đối với sản phẩm đã có Quy chuẩn kỹ thuật) hoặc các chỉ tiêu chất lượng chủ yếu, chỉ tiêu an toàn theo quy định (đối với sản phẩm chưa có Quy chuẩn kỹ thuật), thông tin về tên mặt hàng, số lô, ngày sản xuất, hạn sử dụng do phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm độc lập được công nhận hoặc phòng kiểm nghiệm được thừa nhận. (Bản gốc hoặc bản sao có chứng thực).

3. Mẫu nhãn sản phẩm (Bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân).

4. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định số 38/2012/NĐ-CP ngày 25 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm) hoặc Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (Bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân).

​Như vậy, tại Mục 4 có thể hiểu rằng: Doanh nghiệp xin cấp HC nếu đã có Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn vệ sinh thực phẩm thì cung cấp bản sao tài liệu này mà không cần cung cấp hồ sơ công bố sản phẩm.

Tuy nhiên, trên thực tế, các sản phẩm thực phẩm có điều kiện lưu hành bắt buộc ra thị trường phải thực hiện công bố hợp quy hoặc công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm. Do vậy, Cục an toàn thực phẩm yêu cầu Bản sao Hồ sơ công bố hợp quy hoặc công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm đã được xác nhận là một trong những tài liệu bắt buộc.

Thân ái!


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status