Hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc -

Hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc

Tôi muốn hỏi là tôi đã đi làm ở công ty tôi được hơn 7 năm, trong hơn 7 năm đó tôi tiến hành đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ (cụ thể là 86 tháng). Vừa rồi vào ngày 27/4/2016, tôi đã tiến hành thôi việc vì lý do sức khỏe và sau đó tôi cũng ở nhà không đi làm nữa. Đến tháng 6/2016 tôi mang thai, vậy tôi có thắc mắc rằng liệu tôi còn có thể được hưởng chế độ thai sản hay không? Tôi xin cảm ơn.

Che do thai san khi nghi viec 

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO. Sau khi xem xét quy định pháp luật hiện hành  Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: trường hợp của bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản, bởi lẽ:

Căn cứ theo:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014

Thì:

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi có đủ điều kiện được quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

  1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  2. a) Lao động nữ mang thai;
  3. b) Lao động nữ sinh con;
  4. c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  5. d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

  1. e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
  2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

          Bạn đã thôi việc vào ngày 27/4/2016 và nếu căn cứ vào ngày bạn mang thai là tháng 6/2016 thì thời điểm dự sinh bình thường sẽ vào khoảng tháng 3 hoặc tháng 4 năm sau. Trong thời gian này theo thông tin bạn cung cấp là bạn vì lý do sức khỏe ở nhà không đi làm và không tham gia đóng bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian trên. Và theo khoản 2 điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 bạn sẽ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì mới có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

            Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO

Cover Twitter-04


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Tòa nhà Golden West, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 043.533.5122  Fax: 043.533.5122
Hotline: 0943393223- 1900 6258

DMCA.com Protection Status