Hợp đồng lao động theo mùa vụ có phải đóng bảo hiểm không? -

Hợp đồng lao động theo mùa vụ có phải đóng bảo hiểm không?

Xin chào luật sư Công ty LETO, Tôi ký hợp đồng lao động theo mùa vụ có thời hạn 02 tháng với công ty sản xuất bánh trung thu từ tháng 06/2016 đến tháng 08/2016. Tôi nghe nói khi ký kết hợp đồng lao động phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, công ty bảo không phải đóng. Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi việc công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho tôi là đúng hay sai? Tôi xin cảm ơn.

hop dong lao dong theo mua vu co phai dong bao hiem

Ban biên tập Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội Công ty luật LETO

Trả lời:  

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Do hợp đồng theo mùa vụ của bạn với công ty có thời hạn 02 tháng, bởi vậy bạn sẽ không phải tham gia bảo hiểm xã hội trong trường hợp này và việc công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho bạn là không trái với quy định của pháp luật.

Căn cứ theo:

Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

“a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;…”

bannerLuatLETO-01

Tuy nhiên, Khoản 1 Điều 124 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về hiệu lực thi hành của bộ luật như sau:

“1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, trừ quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều 2 của Luật này thì có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018.”

Theo những quy định trên, người lao động ký kết hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng kể từ ngày 01/01/2018 phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Bởi vậy, hợp đồng lao động của bạn có thời hạn từ tháng 06/2016 đến tháng 08/2016 (Hợp đồng có thời hạn 02 tháng) nên bạn không cần phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội.

Ban tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status