Gây tai nạn giao thông bị truy cứu trách nhiệm hình sự -

Gây tai nạn giao thông bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Mong được luật sư tư vấn, em của tôi điều khiển ô tô vượt đèn đỏ và phóng nhanh nên không cẩn thận quan sát đâm vào hai bà cháu đang đi qua đường và hai bà cháu chết trên đường đưa đi cấp cứu.  Hành vi vi phạm an toàn giao thông của em tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

gay tai nan giao thong bi truy cuu trach nhiem hinh su

Ban biên tập Tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật LETO.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật hình sự công ty Luật LETO.

Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

 Hành vi vi phạm nguyên tắc an toàn giao thông của em bạn làm chết 2 người sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi năm 2009.

Cover Twitter-04

 Hành vi vi phạm nguyên tắc an toàn giao thông đường bộ sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự thuộc trường hợp quy định tại Điều 202 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 cụ thể như sau:

“Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm”

Thứ nhất, em bạn điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ và không chú ý quan sát đường khi điều khiển phương tiện giao thông đường bộ, hành vi vượt đèn đỏ là hành vi vi phạm nguyên tắc an toàn giao thông đường bộ.

Thứ hai,  hành vi vượt đèn đỏ và không chú ý quan sát của em bạn đã gây tai nạn. Hậu quả ở đây là gây là làm chết hai người.

 Do đó, hành vi vi phạm an toàn giao thông đường bộ của em bạn đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm theo quy định của Bộ luật hình sự. Cụ thể là em bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

Ban tư vấn pháp luật hình sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com  để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO.


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Tòa nhà Parkson – Viet Tower – Số 1 Thái Hà, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội.
Điện thoại: 097.276.8558 Fax: 0243.533.5122
Hotline: 097.276.8558 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status