Dự án đầu tư có được chấm dứt khi không thuê được đất hoạt động không? -

Dự án đầu tư có được chấm dứt khi không thuê được đất hoạt động không?

Xin chào luật sư Công ty LETO , Tôi là chủ một doanh nghiệp kinh doanh xây dựng khu vui chơi giải trí. Tháng 1/2016 công ty tôi có nhận đầu tư của công ty SACC, Nhật Bản về dự án xây dựng khu vui chơi trẻ em Fun Kid tại thôn Vĩnh Hậu, xã Vĩnh Xá, huyện Kim Động, tỉnh Hưng Yên. Công ty SACC có mua một mảnh đất của Công ty Bất động sản Minh Tâm để xây dựng khu vui chơi đó với thời hạn thanh toán là 4 tháng. 4/2016 công ty SACC vẫn chưa thanh toán xong khoản tiền mua mảnh đất đó nên công ty Minh Tâm đã đơn phương hủy hợp đồng mua bán. Đến 1/12/2016 công ty tôi có yêu cầu chấm dứt dự án đầu tư với công ty SACC do công ty SACC vẫn chưa mua được mảnh đất mới nhưng công ty SACC không chấp thuận. Theo quy định pháp luật thì dự án đầu tư này có thể chấm dứt không và thủ tục như thế nào ? Tôi xin cảm ơn.

du an dau tu

Ban biên tập Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp & Đầu tư  Công ty luật LETO

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật doanh nghiệp & đầu tư Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dự án đầu tư này có thể chấm dứt theo quy định của pháp luật hiện hành.

Căn cứ theo:

  • Luật Đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26 tháng 11 năm 2014 (sau đây gọi tắt là Luật Đầu tư  2014).
  • Nghị định số 118/2015/NĐ-CP quy định về việc đăng ký lại, chuyển đổi Giấy chứng nhận đầu tư  của các doanh nghiệp theo quy định của Luật doanh nghiệp và Luật Đầu tư ban hành ngày 12 tháng 11 năm 2015

Bởi lẽ, theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Luật Đầu tư 2014 thì dự án đầu tư bị chấm dứt hoạt động trong các trường hợp sau đây:

–  Nhà đầu tư quyết định chấm dứt hoạt động của dự án;

–  Theo các điều kiện chấm dứt hoạt động được quy định trong hợp đồng, điều lệ doanh nghiệp;

–  Hết thời hạn hoạt động của dự án đầu tư;

–  Dự án đầu tư thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 47 của Luật này mà nhà đầu tư không có khả năng khắc phục điều kiện ngừng hoạt động;

–  Nhà đầu tư bị Nhà nước thu hồi đất thực hiện dự án đầu tư hoặc không được tiếp tục sử dụng địa điểm đầu tưkhông thực hiện thủ tục điều chỉnh địa điểm đầu tư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày có quyết định thu hồi đất hoặc không được tiếp tục sử dụng địa điểm đầu tư; (điểm đ Khoản 1 điều 48 Luật đầu tư 2014).

 Dự án đầu tư đã ngừng hoạt động và hết thời hạn 12 tháng kể từ ngày ngừng hoạt động, cơ quan đăng ký đầu tư không liên lạc được với nhà đầu tư hoặc đại diện hợp pháp của nhà đầu tư;

–  Sau 12 tháng mà nhà đầu tư không thực hiện hoặc không có khả năng thực hiện dự án theo tiến độ đăng ký với cơ quan đăng ký đầu tư và không thuộc trường hợp được giãn tiến độ thực hiện dự án đầu tư theo quy định tại Điều 46 của Luật này;

– Theo bản án, quyết định của Tòa án, Trọng tài.

Cover Twitter-04

Mặt khác, thủ tục chấm dứt hoạt động đầu tư được quy định tạ Điểm c  Khoản 2 Điều 41 Nghị định 118/2015, cụ thể như sau:  Trường hợp chấm dứt hoạt động dự án đầu tư theo quy định tại các Điểm d, đ, e, g và h Khoản 1 Điều 48 Luật Đầu tư, Cơ quan đăng ký đầu tư quyết định chấm dứt hoạt động của dự án đầu tư, đồng thời thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư đối với dự án đầu tư được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư. Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư chấm dứt hiệu lực kể từ ngày quyết định chấm dứt hoạt động của dự án đầu tư có hiệu lực.

Ban tư vấn pháp luật doanh nghiệp và đầu tư hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status