Điều kiện tuyên bố một người mất tích là gì? -

Điều kiện tuyên bố một người mất tích là gì?

 Mẹ vợ tôi đi làm việc tại nước ngoài  và không có liên lạc gì với gia đình tôi. Chúng tôi có liên lạc tới nơi mẹ tôi bảo làm việc ở đó nhưng cũng không có thông tin gì về mẹ tôi cả. Nay, chúng tôi có được yêu cầu tòa án tuyên bố mẹ tôi mất tích hay không?

thu tuc tuyen bo mot nguoi mat tich

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự công ty Luật LETO.

Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Bạn có thể yêu cầu tòa án tuyên mẹ bạn mất tích khi đáp ứng các điều kiện mà pháp luật dân sự quy định.

 Căn cứ theo:

  • Bộ luật dân sự năm 2005
  • Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

Cover Twitter-04

Một người được tuyên bố là mất tích khi đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 78 Bộ luật dân sự năm 2005:

  • Người đó biệt tích hai năm liền trở lên tính từ ngày có thông tin cuối cùng của người đó.
  • Có áp dụng các biện pháp thông báo,tìm kiếm của Tòa án theo yêu cầu của người thân, người có quyền lợi liên quan nhưng vẫn không có tin tức chính xác về việc người đó còn sống hay đã chết
  • Người thân, người có quyền lợi liên quan có yêu cầu tòa án tuyên bố mất tích.

Trên đây là những điều kiện để yêu cầu tòa án tuyên bố một người mất tích. Do những thông tin cung cấp chưa cụ thể về thời gian mất tích, phương thức, biện pháp mà gia đình bạn đã áp dụng. Nên bạn có thể tham khảo những thông tin mà chúng tôi cung cấp để có những hướng giải quyết vấn đề bạn đang mắc phải.

 Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com  để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO.


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status