Điều khiển xe không đúng biển số như đăng ký có bị phạt không? -

Điều khiển xe không đúng biển số như đăng ký có bị phạt không?

Điều khiển xe không đúng biển số như đăng ký có bị phạt không?

 

Xin hỏi, trong quá trình tham gia giao thông, anh bạn tôi đã điều khiển xe ô tô có biển số không đúng với Giấy đăng ký xe. Vậy xin hỏi bạn tôi sẽ bị xử phạt như thế nào?

xe khong dung bien so

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty luật LETO

Trả lời:

Việc điều khiển xe ô tô có biển số không đúng với Giấy đăng ký xe là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ theo:

Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ

Thì:

Theo điểm d khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ, quy định sẽ phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

– Theo điểm c khoản 6, Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp sẽ bị tịch thu Giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, Giấy đăng ký xe, biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Tại điểm e khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm “Gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp”.

Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO

bannerLuatLETO-01


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status