Đi xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt không? -

Đi xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt không?

Xin chào luật sư Công ty LETO, tôi điều khiển xe đạp trên hướng đi Đường Láng – Ngã Tư Sở. Do mải nhìn hàng quán ven đường nên tôi không chú ý thấy tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ. Sau đó, tôi bị cảnh sát giao thông xử phạt hành chính với mức tiềm 80.000  đồng. Xin hỏi, việc cảnh sát giao thông xử phạt như vậy có đúng không?

di xe dap vuot den do co bi xu phat khong

Ban biên tập Tư vấn pháp luật lao động Công ty luật LETO

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc cảnh sát giao thông tiến hành xử phạt hành chính với bạn cùng mức xử phạt 80.000 đồng là đúng với quy định của pháp luật.

Căn cứ theo:

Điểm h Khoản 2 Điều 8 Nghị định 46/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt về việc xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông

Cover Twitter-04

Theo đó, khi tín hiệu giao thông đã chuyển sang màu đỏ, bạn phải dừng lại trước vạch kẻ đường. Việc bạn tiếp tục di chuyển là không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông đương nhiên sẽ bị cảnh sát xử phạt. Mức phạt trong trường hợp này từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng nên cảnh sát giao thông đã hoàn thành nhiệm vụ theo đúng pháp luật.

Ban tư vấn pháp luật lao động hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ, bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO.


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Tòa nhà Parkson – Viet Tower – Số 1 Thái Hà, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội.
Điện thoại: 097.276.8558 Fax: 0243.533.5122
Hotline: 097.276.8558 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status