Công ty cho nghỉ việc sau khi nghỉ thai sản là đúng hay sai? -

Công ty cho nghỉ việc sau khi nghỉ thai sản là đúng hay sai?

Xin chào luật sư Công ty LETO, Tôi làm việc cho một công ty cổ phần với hợp đồng lao động có thời hạn 02 năm. Làm được 01 năm thì tôi nghỉ thai sản 06 tháng. Tuy nhiên, do sau sinh sức khỏe của tôi không tốt nên tôi xin nghỉ thêm 02 tháng không hưởng lương và được công ty đồng ý. Sau khi hết thời hạn 02 tháng, tôi quay lại đi làm thì công ty đưa ra lý do là do công việc quá nhiều nên đã tuyển được nhân viên mới và yêu cầu chấm dứt hợp đồng lao động với tôi. Công ty cho tôi hỏi trong trường hợp này công ty có quyền cho tôi nghỉ việc hay không? Tôi xin cảm ơn.

bi thoi viec sau khi nghi thai san

Ban biên tập Tư vấn pháp luật lao động Công ty luật LETO

Trả lời:  

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật LETO. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc công ty chấm dứt hợp đồng lao động với bạn trong trường hợp này là trái với quy định của pháp luật.

Căn cứ theo:

Điều 157 Bộ luật lao động 2012 quy định về vấn đề nghỉ thai sản thì: “Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động”.

Như vậy trường hợp bạn sức khỏe yếu và đã được công ty đồng ý cho nghỉ thêm 02 tháng không hưởng lương là phù hợp với quy định của pháp luật.

Điều 158 Bộ luật lao động 2012 cũng quy định: “Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản”.

Theo quy định này thì khi sau khi hết thời hạn nghỉ thai sản thì lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ, trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản.

Hơn nữa, Khoản 3 Điều 155 Bộ luật lao động 2012 còn quy định: “Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Cover Twitter-04

Từ những quy định trên ta có thể thấy rằng người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ nghỉ thai sản mà phải đảm bảo việc làm cũ khi họ trở lại làm việc để đảm bảo đời sống của họ sau khi sinh. Theo đó, công ty không có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn vì lý do đã có người tiếp quản công việc của bạn và phải bố trí việc làm khác cho bạn với mức lương không thấp hơn mức lương của công việc cũ.

Ban tư vấn pháp luật lao động hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status