Ai có nghĩa vụ phải chứng minh? -

Ai có nghĩa vụ phải chứng minh?

 Chào luật sư, mẹ tôi có mua hàng gia dụng tại siêu thị sau khi mua hàng mang về nhà mẹ tôi có mở hộp hàng hóa ra sử dụng nhưng sản phẩm trong hộp không giống với sản phẩm bên ngoài vỏ hộp, nước sản xuất ra sản phẩm đó cũng không đúng. Mẹ tôi có mang sản phẩm đó ra trả lại cho siêu thị nhưng siêu thị không nhân lại, còn bảo mẹ tôi đổi sản phẩm của siêu thị. Tôi muốn kiện công ty đó nên có tìm hiểu pháp luật thì được biết đối với vấn đề của tôi cần chứng minh lỗi. Vậy tôi muốn biết ai phải chứng minh về lỗi trong vụ việc này.

ai co nghia vu phai chung minh

Ban biên tập Tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật LETO.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm liên lạc tới Ban tư vấn pháp luật dân sự công ty Luật LETO.

Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:  nghĩa vụ chứng minh  về lỗi ở đây thuộc về công ty bán sản phẩm này cho mẹ bạn.

Căn cứ theo:

  • Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015

Cover Twitter-04

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 91, Điều 93 và Điều 96 BLTTDS 2015:

  • Khi bạn làm đơn khởi kiện công ty bán hàng gia dụng lên Tòa án thì bạn sẽ là nguyên đơn trong vụ án đó. Theo quy định bạn là người tiêu dùng hàng hóa, sản phẩm nên bạn sẽ không có nghĩa vụ chứng minh lỗi của bên công ty bán hàng gia dụng;
  • Công ty bán hàng gia dụng phải có nghĩa vụ chứng minh mình không có lỗi gây ra thiệt hại trên theo quy định của pháp luật Bảo vệ người tiêu dùng trong vụ việc này;
  • Dù bạn không có nghĩa vụ chứng minh lỗi của bên công ty bán hàng gia dụng nhưng bạn cũng có thể bổ sung, cung cấp các chứng cứ về lỗi của công ty trên cho Tòa án khi xét xử xem xét đưa vào làm chứng cứ của vụ án, đó là những chứng cứ đó sẽ có lợi cho bạn. Những thông tin và tài liệu do mẹ bạn hay bạn cung cấp sẽ được sử dụng nếu chúng đáp ứng các điều kiện là chứng cứ theo quy định của pháp luật tố tụng;

Ban tư vấn pháp luật dân sự hy vọng bạn tham khảo vả giải quyết được thắc mắc của mình. Nội dung tư vấn trên được xây dựng trên cơ sở thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật. Trường hợp có vướng mắc phát sinh hoặc điều gì chưa rõ,  bạn vui lòng trao đổi trực tiếp cùng luật sư tư vấn qua tổng đài 24/7 số điện thoại 1900 6258 hoặc gửi email: tongdaiphapluat@luatleto.com  để được tư vấn, hỗ trợ từ Công ty luật LETO


Công ty luật Leto Legal Công ty luật Leto Legal
910 21569

CÔNG TY LUẬT LETO LEGAL – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TẠI HÀ NỘI
Địa chỉ:  Số9, TT Thủy sản Hà Nội, ngõ 46, phố Lê Văn Thiêm, P. Nhân Chính, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0243.533.5122  Fax: 0243.533.5122
Hotline: 0943393223 – 1900 6258

DMCA.com Protection Status